Báo Điện tử Gia đình Mới
Báo Điện tử Gia đình Mới

Tự ý đổi màu sơn xe máy có bị phạt không? Thủ tục xin đổi màu xe máy gồm những gì?

Nhiều chủ xe máy sau một thời gian đi xe muốn đổi màu sơn xe cho mới mẻ. Vậy việc đổi màu sơn xe máy có bị phạt không? Mức phạt bao nhiêu? Thủ tục xin đổi màu xe máy gồm những gì?

Đổi màu sơn xe máy có cần phải đăng ký lại không? 

Trả lời PV Gia Đình Mới, Luật sư Nguyễn Xuân Bính, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời: Theo quy định pháp luật thì trường hợp xe máy thay đổi màu sơn sẽ phải làm thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, còn biển số xe thì không cần phải đổi theo quy định.

Việc thay đổi này Căn cứ theo quy định tại Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA như sau:

“Điều 14. Đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

1. Các trường hợp phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe: Xe cải tạo,xe thay đổi màu sơn; gia hạn giấy chứng nhận đăng ký xe có thời hạn; giấy chứng nhận đăng ký xe bị mờ, rách nát hoặc xe thuộc tài sản chung của hai vợ chồng đã đăng ký đứng tên một người, nay có nhu cầu đăng ký xe là tài sản chung của hai vợ chồng hoặc thay đổi các thông tin của chủ xe hoặc chủ xe tự nguyện đổi giấy chứng nhận đăng ký xe cũ lấy giấy chứng nhận đăng ký xe theo quy định của Thông tư này.

2. Các trường hợp phải đổi lại biển số xe: Biển số bị mờ, gẫy, hỏng.”

Tự ý đổi màu sơn xe máy có bị phạt không? Thủ tục xin đổi màu xe máy gồm những gì? 0

Tự ý đổi màu sơn xe máy bị phạt bao nhiêu?

Về mức phạt lỗi tự ý thay đổi màu sơn không đúng với giấy đăng ký xe:

Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe;”

Tự ý đổi màu sơn xe máy có bị phạt không? Thủ tục xin đổi màu xe máy gồm những gì? 1

Như vậy theo quy định trên khi bạn thay đổi màu sơn xe máy mà không xin cấp lại giấy đăng lý xe thì bạn sẽ bị phạt với lỗi tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với giấy đăng ký xe.

Mức phạt cụ thể đối với hành vi này là bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Về hồ sơ cấp đổi giấy phép lái xe cần những gì? 

Căn cứ khoản 3 Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về hồ sơ cấp đổi giấy phép lái xe như sau:

“3. Thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Các giấy tờ theo quy định tại Điều 9 Thông tư này.

c) Nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe (trường hợp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe) hoặc biển số xe (trường hợp đổi biển số xe).

Tự ý đổi màu sơn xe máy có bị phạt không? Thủ tục xin đổi màu xe máy gồm những gì? 2

Theo đó, để đổi lại đăng ký xe do thay đổi màu sơn, bạn cần chuẩn bị giấy tờ sau:

+) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BCA).

+) Các giấy tờ theo quy định tại Điều 9 Thông tư 15/2014/TT-BCA.

+) Nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe (trường hợp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe) hoặc biển số xe (trường hợp đổi biển số xe).

 

Tin liên quan

Tuấn Anh/giadinhmoi.vn
Từ khóa:

Tạp Chí Gia Đình Mới

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: [email protected]

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | Báo giá I