Doanh nghiệp có cần đóng BHYT cho lao động thử việc không?

Doanh nghiệp có cần đóng BHYT cho lao động thử việc hay không là quan tâm của nhiều lao động.

Doanh nghiệp có cần đóng BHYT cho lao động thử việc không?

Khoản 1 Điều 1 Nghị định 146/2018/NĐ-CP nêu rõ: Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng:

- Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời giạn, hợp đồng có thời hạn 3 tháng trở lên; người quản lý doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp ngoài công chức; người quản lý điều hành HTX tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức.

Mức đóng bằng 4,5% tiền lương tháng làm căn cứ đóng BHXH, bảo hiểm y tế, BHTN hàng tháng.

- Đối tượng thuộc người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn theo quy định của pháp luật.

  Người đang thử việc có được đóng BHYT không là quan tâm của nhiều người lao động

Người đang thử việc có được đóng BHYT không là quan tâm của nhiều người lao động

Đồng thời, Điều 27 Bộ luật lao động 2012 quy định:

Thời gian thử việc của doanh nghiệp đối với người lao động dựa vào tính chất công việc, nhưng chỉ được thử việc 1 lần với một công việc và bảo đảm các điều kiện:

  • Thử việc không quá 60 ngày với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên.
  • Thử việc không quá 30 ngày với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ;
  • Thử việc không quá 6 ngày với các công việc khác.

Tóm lại, trong trường hợp người lao động đang thử việc theo hợp đồng không xác định thời hạn hoặc có thời hạn từ 3 tháng trở lên mới được kê khai đóng BHYT. Trường hợp thử việc dưới thời gian 3 tháng sẽ không được tham gia đóng BHYT tại doanh nghiệp.

Trên đây là những thông tin giải đáp cho câu hỏi: ''Doanh nghiệp có cần đóng BHYT cho lao động thử việc không”, người sử dụng lao động và người lao động có thể tham khảo để nắm rõ trách nhiệm cũng như quyền lợi của mình.

Thạch Thảo/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: toasoan@giadinhmoi.vn

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | BÁO GIÁ QUẢNG CÁO