Không tham gia BHYT ở công ty để tham gia BHYT hộ gia đình cho rẻ được không?

Không tham gia BHYT ở công ty để tham gia BHYT hộ gia đình được không là thắc mắc của một số người, hãy cùng tìm hiểu rõ hơn về vấn đề này nhé!

Một số người không muốn tham gia bảo hiểm y tế ở công ty mà muốn tham gia BHYT tự nguyện theo hộ gia đình để được giảm tiền. Tuy nhiên, Luật bảo hiểm có cho phép tham gia BHYT như vậy hay không?

Không tham gia BHYT ở công ty để tham gia BHYT hộ gia đình cho rẻ được không?

Khoản 1, 5 Điều 12 Luật BHYT có sửa đổi, bổ sung 2014 quy định:

Điều 12: Đối tượng tham gia BHYT

- Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng:

  • Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời giạn, hợp đồng có thời hạn 3 tháng trở lên; người quản lý doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp ngoài công chức; người quản lý điều hành HTX tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức.
  • Đối tượng thuộc người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn theo quy định của pháp luật.

- Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình gồm những người trong cùng 1 gia đình, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này.

  Không tham gia BHYT ở công ty để tham gia BHYT tự nguyện hộ gia đình được không?

Không tham gia BHYT ở công ty để tham gia BHYT tự nguyện hộ gia đình được không?

Khoản 2 Điều 13 Luật BHYT có sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định về mức đóng và trách nhiệm đóng BHYT như sau:

- Trường hợp một người đồng thời cùng thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau thì sẽ tính theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này.

Theo đó, trường hợp người tham gia BHYT làm việc trong công ty sẽ thuộc đối tượng tham gia BHYT do người lao động đóng và người sử dụng lao động đóng (nhóm 1), còn BHYT của gia đình thuộc nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình gồm những người trong cùng 1 gia đình (nhóm 5).

Đối chiếu với Điều 13 Luật BHYT năm 2014 thì những người đang làm việc tại công ty sẽ thuộc nhóm 1 là do người lao động đóng và người sử dụng lao động đóng vì vậy sẽ bắt buộc phải đóng BHYT ở công ty, không được phép bỏ BHYT ở công ty để tham gia BHYT tự nguyện theo hộ gia đình.

Thạch Thảo/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: toasoan@giadinhmoi.vn

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | BÁO GIÁ QUẢNG CÁO