Học sinh có bắt buộc phải mua bảo hiểm y tế theo trường không?

Một trong những băn khoăn lớn của phụ huynh mỗi khi đóng góp các khoản thu cho nhà trường chính là: "Học sinh có bắt buộc phải mua bảo hiểm y tế theo trường không?" Hãy cùng tìm hiểu nhé!

Advertisement

Hiện nay, có nhiều gia đình lựa chọn mua cho con mình bảo hiểm y tế tự nguyện bên ngoài, chính vì thế, nhiều người có chung thắc mắc họ có bắt buộc phải mua BHYT theo trường cho con em mình nữa hay không?

Trường hợp nào học sinh bắt buộc phải mua BHYT cho con theo trường?

Theo Luật BHYT 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014, trường hợp một người cùng thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì sẽ lấy theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự, được quy định taị Điều 12 của Luật này.

Học sinh có bắt buộc phải mua bảo hiểm y tế theo trường không? 0

Tham gia BHYT tự nguyện là bảo vệ sức khỏe cho chính con em mình

Theo đó, nếu cá nhân học sinh đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì sẽ lấy theo đối tượng đầu tiên mà học sinh đó được xác định, cụ thể:

  • Nhóm do người lao động, người sử dụng lao động đóng;
  • Nhóm do tổ chức BHXH đóng;
  • Nhóm do ngân sách Nhà nước hỗ trợ hoàn toàn;
  • Nhóm do ngân sách Nhà nước hỗ trợ mức đóng;
  • Nhóm mua BHYT theo hộ gia đình.

Bởi vậy, nếu cá  nhân học sinh thuộc đối tượng tham gia BHYT học sinh được ngân sách Nhà nước hỗ trợ mức đóng thì bắt buộc phải mua BHYT theo trường.

Trong trường hợp cá nhân học sinh thuộc nhóm đối tượng tham gia được ngân sách Nhà nước hỗ trợ hoàn toàn như thuộc hộ nghèo; người dân tộc thiểu số sống tại vùng có kinh tế đặc biệt khó khăn; tại xã đảo hoặc huyện đảo thì không phải mua BHYT theo trường.

Học sinh bị phạt thế nào nếu không đóng BHYT theo trường

Học sinh có bắt buộc phải mua bảo hiểm y tế theo trường không? 1

Nếu học sinh thuộc đối tượng phải tham gia BHYT mà không mua sẽ bị xử phạt

Trong trường hợp học sinh thuộc nhóm đối tượng bắt buộc phải mua BHYT theo trường mà không mua thì sẽ có chế tài xử lý riêng. Lưu ý, chế tài xử lý này không ảnh hưởng tới kết quả học tập của học sinh.

Theo Khoản 1, Điều 57, Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định:

  • Với người có trách nhiệm bắt buộc tham gia BHYT nhưng không đóng sẽ bị phạt tiền từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng.
  • Buộc đóng lại số tiền phải đóng vào tài khoản thu của quỹ BHYT.

Bảo hiểm y tế (BHYT) là hình thức an sinh xã hội phi lợi nhuận của chính phủ. Chính vì thế, mỗi gia đình có con em đang độ tuổi tới trường hoặc cá nhân học sinh nên tự nhận thức và đánh giá được tầm quan trọng của việc tham gia BHYT tự nguyện để nghiêm chỉnh tham gia theo đúng quy định của Nhà nước.

Thạch Thảo/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: toasoan@giadinhmoi.vn

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | BÁO GIÁ QUẢNG CÁO