Khi nào thẻ BHYT có hiệu lực để hưởng hỗ trợ khi đi khám chữa bệnh?

Khi nào thẻ BHYT có hiệu lực để được hưởng hỗ trợ khi đi khám chữa bệnh là thắc mắc của rất nhiều người tham gia BHYT.

Trong một số trường hợp, người tham gia bảo hiểm y tế mua bảo hiểm trong hoàn cảnh gấp rút vì cần đi khám chữa bệnh, vậy thời gian tham gia bảo hiểm tối thiểu là bao lâu để được bảo hiểm chi trả là quan tâm của nhiều người.

Khi nào thẻ BHYT có hiệu lực để hưởng hỗ trợ khi đi khám chữa bệnh

Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy địn đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình gồm có:

- Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

- Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.

Khoản 8 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định về thời điểm sử dụng thẻ bảo hiểm y tế như sau:

- Thẻ BHYT có giá trị sử dụng từ ngày người tham gia BHYT nộp tiền mua bảo hiểm. Nếu đối tượng quy định tại khoản 4, Điều 4, Điều 5, 6 Nghị định này tham gia BHYT lần đầu hoặc tham gia gián đoạn quá 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có thời hạn sử dụng là 12 tháng kể từ ngày thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng theo quy định tại điểm c khoản 3 Điều 16 của Luật bảo hiểm y tế.

Chiếu theo quy định này, thẻ BHYT sẽ có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày người tham gia BHYT đóng tiền.

  Khi nào thẻ BHYT có giá trị để hưởng hỗ trợ là thắc mắc của nhiều người

Khi nào thẻ BHYT có giá trị để hưởng hỗ trợ là thắc mắc của nhiều người

Mức hưởng BHYT khi đi khám, chữa bệnh tại các cơ sở y tế

Mức hưởng BHYT đúng tuyến năm 2020

Theo Khoản 1 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

  • Người tham gia BHYT hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh nếu là bộ đội, công an; người có công với cách mạng; cựu chiến binh; trẻ em dưới 6 tuổi; người thuộc hộ nghèo; tham gia bảo hiểm liên tục 5 năm và có số tiền cùng chi trả chi phí khám trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở;
  • Người tham gia BHYT hưởng 95% chi phí khám, chữ bệnh thuộc đối tượng hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động; người thuộc hộ cận nghèo;
  • Người tham gia BHYT hưởng 80% chi phí khám, chữa bệnh nếu thuộc đối tượng khác.

Mức hưởng BHYT trái tuyến năm 2020

Khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

  • Người tham gia BHYT hưởng 40% chi phí điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến trung ương;
  • Người tham gia BHYT hưởng 60% chi phí điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến tỉnh;
  • Người tham gia BHYT hưởng 100% nếu khám, chữa bệnh tại bệnh viện tuyến huyện.
Thạch Thảo/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: toasoan@giadinhmoi.vn

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | BÁO GIÁ QUẢNG CÁO