Mua thuốc bên ngoài có được BHYT chi trả không?

Một số trường hợp người bệnh phải tự mua thuốc bên ngoài do nhà thuốc bệnh viện không may hết thuốc. Vậy trường hợp mua thuốc bên ngoài có được BHYT chi trả hay không?

Một số trường hợp mà nhiều người gặp phải đó là được bác sĩ kê đơn thuốc nhưng nhà thuốc trong bệnh viện lại hết, buộc phải mua ở nhà thuốc bên ngoài. Trong khi loại thuốc đó nằm trong danh mục thuốc bảo hiểm. Vậy khi mua thuốc bên ngoài thì được bảo hiểm y tế chi trả hay không, chúng ta hãy cùng tìm hiểu.

Mua thuốc bên ngoài có được BHYT chi trả không

Khoản 7 Điều 4 Quyết định 1399/QQĐ-BHXH nêu rõ:

Điều 4: Hợp đồng khám bệnh chữa bệnh BHYT.

- Tổ chức thực hiện hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh BHYT

- Đối với cơ sở y tế: Có trách nhiệm cung ứng theo đúng hợp đồng; trường hợp không cung ứng đủ thuốc, hóa chất, vật tư y tế, để người bệnh phải tự mua thì cơ sở y tế phải hoàn lại tiền cho người bệnh.

  Mua thuốc bên ngoài có được BHYT thanh toán không là thắc mắc của nhiều người

Mua thuốc bên ngoài có được BHYT thanh toán không là thắc mắc của nhiều người

Như vậy, trường hợp bạn có thẻ bảo hiểm y tế và đi khám đúng tuyến, được bác sĩ kê đơn mua thuốc có trong danh mục BHYT chi trả nhưng nhà thuốc bệnh viện hết thuốc, bạn phải mua ở ngoài thì bạn vẫn được BHYT chi trả.

Bệnh viện sẽ có trách nhiệm hoàn lại tiền bạn đã bỏ ra mua thuốc, tổng hợp thanh toán với cơ quan BHXH.

Thủ tục hoàn trả tiền BHYT

Khoản 5 Điều 16 Quyết định 1399/QĐ-BHXH quy định:

"Cơ quan BHXH nhận hồ sơ thanh toán trực tiếp chi phí khám bệnhBHYT phát sinh trong năm tài chính đến hết quý I năm sau; cơ sở y tế không cung ứng đủ thuốc, hóa chất, vật tư y tế, để người bệnh tự mua có trách nhiệm hoàn trả tiền cho người bệnh; tổng hợp thanh toán với cơ quan BHXH theo quy định. BHXH tỉnh thông báo quy định này để người tham gia BHYT biết và được đảm bảo đầy đủ quyền lợi BHYT."

Theo đó, để được hoàn lại tiền đã mua thuốc trước đó, bạn chỉ cần xuất hóa đơn chứng minh làm căn cứ để bệnh viện thanh toán.

Thạch Thảo/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: toasoan@giadinhmoi.vn

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | BÁO GIÁ QUẢNG CÁO