Báo Điện tử Gia đình Mới
Báo Điện tử Gia đình Mới
Báo Điện tử Gia đình Mới

Từ 1/7/2020, mức trợ cấp thai sản sẽ thay đổi như thế nào?

Mức trợ cấp thai sản sẽ thay đổi theo mức lương cơ sở. Do đó, theo dự kiến năm 2020, mức lương cơ sở tăng, kéo theo trợ cấp thai sản cũng tăng.

Advertisement

  Mức trợ cấp thai sản năm 2020 sẽ thay đổi theo mức lương cơ sở.

Mức trợ cấp thai sản năm 2020 sẽ thay đổi theo mức lương cơ sở.

Tiền trợ cấp một lần khi sinh con tăng 220.000 từ 2020

Điều 38 của Luật Bảo hiểm xã hội quy định: Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp thai sản một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Hiện nay, mức lương cơ sở là 1.490.000 đồng. Tiền trợ cấp 1 lần sẽ là: 1.490.000x2=2.980.000 đồng.

Theo dự kiến, 1/7/2020, mức lương cơ sở là 1.600.000 đồng. Tiền trợ cấp 1 lần là: 1.600.000x2=3.200.000 đồng.

Tăng tiền dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau sinh

Theo Điều 41 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014, lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khoẻ chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau sinh một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.

Do đó, khi mức lương cơ sở tăng lên 1,6 triệu đồng/tháng, mức tiền dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau sinh được tính như sau:

- Sinh con trước ngày 1/7/2019: 1,49 triệu đồng x 30% = 447.000 đồng/ngày

- Sinh con sau ngày 1/7/2020: 1,6 triệu đồng x 30% =480.000 đồng/ngày.

Mức hưởng chế độ thai sản

Mức hưởng chế độ thai sản được Luật Bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 39.

Theo đó, mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Ví dụ: Lương đóng BHXH là 5 triệu/tháng, thì mức hưởng chế độ thai sản sẽ là: 5 triệu x 6 = 30 triệu.

Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng BHXH.

Chế độ thai sản của chồng

Trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội: Lúc này nếu vợ sinh con, người chồng được trợ cấp một lần bằng 2 tháng lương cơ sở cho mỗi con.

Ngoài ra, chồng đóng BHXH khi vợ sinh con thì cũng được nghỉ việc từ 5 đến 14 ngày cho phép theo chế độ thai sản.

Cụ thể số ngày nghỉ như sau:

- Nghỉ 5 ngày làm việc nếu vợ sinh thường;

- Nghỉ 7 ngày làm việc nếu vợ sinh con phải phẫu thuật, và con sinh con dưới 32 tuần tuổi;

- Nghỉ 10 ngày làm việc nếu vợ sinh đôi. Từ sinh 3 trở đi thì mỗi đứa con cộng thêm 3 ngày làm việc;

- Nghỉ 14 ngày làm việc nếu vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản của người chồng theo quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

Hướng dẫn cách lấy tiền thai sản

Để nhận được tiền thai sản, cả lao động nam và lao động nữ đều phải chuẩn bị đầy đủ hồ sơ gồm các giấy tờ:

* Đối với lao động nữ sinh con:

- Bản sao giấy khai sinh, trích lục khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con.

- Trường hợp con chết sau khi sinh: Ngoài giấy tờ nêu trên, cần bổ sung bản sao giấy chứng tử, trích lục khai tử hoặc giấy báo tử của con; nếu con chết mà chưa được cấp giấy chứng sinh thì cung cấp trích sao, giấy ra viện hoặc tóm tắt hồ sơ bệnh án của người mẹ thể hiện con chết.

- Trường hợp người mẹ chết sau khi sinh thì có thêm bản sao giấy chứng tử hoặc trích lục khai tử của người mẹ.

- Trường hợp người mẹ sau sinh không đủ sức khỏe để chăm con thì cần thêm biên bản giám định y khoa của người mẹ.

* Đối với lao động nam có vợ sinh con:

- Bản sao giấy chứng sinh, giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh của con.

- Trường hợp con chết mà chưa được cấp giấy chứng sinh thì cung cấp trích sao, giấy ra viện của người mẹ hoặc tóm tắt hồ sơ bệnh án thể hiện con chết.

- Trường hợp sinh con phải phẫu thuật hoặc sinh con dưới 32 tuần tuổi mà giấy chứng sinh không thể hiện thì có thêm giấy tờ của cơ sở khám, chữa bệnh thể hiện việc sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi (khoản 2 Điều 4 Quyết định 166/QĐ-BHXH)

Sau khi có đầy đủ các giấy tờ nêu trên, người lao động nộp hồ sơ cho người sử dụng lao động để được giải quyết.

V.Linh/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: toasoan@giadinhmoi.vn

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | BÁO GIÁ QUẢNG CÁO