Báo Điện tử Gia đình Mới

Cùng 1 ngày khám bệnh ở 2 bệnh viện, có được thanh toán bảo hiểm y tế cả 2 BV không?

Quỹ BHYT sẽ thanh toán cho người bệnh ra sao khi trong cùng 1 ngày, người dân đi khám tại 2 cơ sở y tế khác nhau?

  Khám Bảo hiểm y tế giúp người dân được hỗ trợ một phần chi phí.

Khám Bảo hiểm y tế giúp người dân được hỗ trợ một phần chi phí.

Hỏi: Tôi 58 tuổi, có tham gia Bảo hiểm y tế (BHYT). Tôi dự định buổi sáng sẽ đi khám tiểu đường tại bệnh viện đa khoa huyện. Buổi chiều, tôi đi khám mắt tại một bệnh viện chuyên khoa mắt. Tất cả đều khám BHYT. Vậy tôi có được thanh toán BHYT của cả 2 bệnh viện không?

Trả lời:

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 6, Điều 2 Luật BHYT, giám định BHYT là hoạt động chuyên môn do tổ chức BHYT tiến hành nhằm đánh giá sự hợp lý của việc cung cấp dịch vụ y tế cho người tham gia BHYT, làm cơ sở để thanh toán chi phí khám chữa bệnh (KCB) BHYT.

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 29 Luật BHYT nội dung của công tác giám định bao gồm:

- Kiểm tra thủ tục KCB BHYT;

- Kiểm tra, đánh giá việc chỉ định điều trị, sử dụng thuốc, hóa chất, vật tư, thiết bị y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế cho người bệnh;

- Kiểm tra, xác định chi phí KCB BHYT.

  Cần tìm hiểu kỹ về BHYT để chủ động khi đi khám BHYT.

Cần tìm hiểu kỹ về BHYT để chủ động khi đi khám BHYT.

Vì vậy, quỹ BHYT không thanh toán trùng lặp đối với trường hợp trong cùng 1 ngày đi khám cùng 1 bệnh tại các cơ sở khám chữa bệnh khác nhau hoặc có chỉ định sử dụng thuốc trùng lặp đối với các bệnh khác nhau.

Đối với trường hợp của bạn, trong cùng một ngày đi khám các bệnh khác nhau tại các cơ sở KCB khác nhau thì quỹ BHYT vẫn thanh toán chi phí KCB BHYT theo quy định.

Tin liên quan

Việt Linh/giadinhmoi.vn
Từ khóa:

Tạp Chí Gia Đình Mới

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp.

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm ThanhTrần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Địa chỉ: P208- C3, Làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội

Điện thoại: 0868-186-999, email: [email protected]

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | Báo giá I