Khám phụ khoa có được hưởng BHYT hay không?

Khám phụ khoa là vấn đề khá tế nhị ở chị em phụ nữ, chính vì thế vấn đề khám phụ khoa có được hưởng BHYT hay không cũng không nhiều người biết.

Khám phụ khoa là việc mà bất cứ chị em phụ nữ nào cũng từng trải qua. Tuy nhiên, khám phụ khoa có được BHYT chi trả hay không thì không phải ai cũng nắm rõ. Hãy cùng tham khảo thông tin dưới đây để hiểu rõ quyền lợi của mình nhé!

Khám phụ khoa có được hưởng BHYT hay không?

Điểm a, Khoản 1 Điều 21 quy định về phạm vi được hưởng của bảo hiểm y tế với người tham gia BHYT:

Người tham gia BHYT được quỹ BHYT chi trả chi phí cho các trường hợp: Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con.

Khám phụ khoa có được hưởng BHYT hay không? 0

Khám phụ khoa có được hưởng BHYT không là thắc mắc của nhiều chị em phụ nữ

Khoản 15, Điều 1 Luật BHYT năm 2014 quy định:

Người tham gia BHYT khi đi khám chữa bệnh sẽ được BHYT thanh toán chi phí với các mức hưởng như sau:

  • Người tham gia BHYT hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh với đối tượng tại điểm a, d, e, h, i tại Khoản 3 Điều 12 của Luật này;
  • Người tham gia BHYT hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh với trường hợp chi phí cho một lần khám chữa bệnh thấp hơn do Chính phủ quy định tại tuyến xã;
  • Người tham gia BHYT hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh khi người này có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục, đồng thời số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;
  • Người tham gia BHYT được hưởng 95% chi phí khám, chững bệnh với các đối tượng quy định tại điểm a khoản 2, điểm k khoản 3 và điểm a khoản 4 Điều 12 của Luật này;
  • Người tham gia BHYT hưởng 80% chi phí với các đối tượng khác.

Tóm lại, theo Khoản 1 Điều 21 Luật BHYT 2008 quy địng, trường hợp người tham gia BHYT là nữ được hưởng BHYT khi đi khám phụ khoa. Mức hưởng cụ thể sẽ là:

  • 40% chi phí điều trị nội trú tại tuyến trung ương;
  • 60% chi phí điều trị nội trú tại tuyến tỉnh, từ 1/1/2021 người tham gia BHYT hưởng 100%.
  • 100% chi phí khám chữa bệnh tại bệnh viện tuyến huyện.

Trên đây là một số lưu ý cho người tham gia BHYT là nữ khi đi khám phụ khoa. Chị em nên lưu ý để bảo đảm quyền lợi cho chính bản thân mình.

Thạch Thảo/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: toasoan@giadinhmoi.vn

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | BÁO GIÁ QUẢNG CÁO