Mất chứng minh thư nhân dân có được khám bảo hiểm y tế không?

Chứng minh thư nhân dân là giấy tờ rất quan trọng mà hầu hết trong mọi giao dịch chúng ta đều cần tới. Vậy trong trường hợp mất chứng minh thư thì có được khám BHYT không?

Advertisement

Trong một số trường hợp, chúng ta vội đi khám mà quên mang theo chứng minh thư nhân dân hoặc chứng minh thư bị mất chưa được cấp lại. Vậy nếu không xuất trình được chứng minh thư, người tham gia BHYT có được khám, chữa bệnh hãy không?

Thủ tục khám, chữa bệnh BHYT

Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định, người tham gia bảo hiểm y tế khi muốn đi khám chữa bệnh tại cơ sở y tế cần có đầy đủ các giấy tờ sau:

  Mất chứng minh thư có được khám BHYT không là thắc mắc của nhiều người

Mất chứng minh thư có được khám BHYT không là thắc mắc của nhiều người

  • Xuất trình thẻ BHYT còn giá trị sử dụng;
  • Nếu thẻ chưa có ảnh thì xuất trình kèm một trong những giấy tờ tùy thân có ảnh do cơ quan có thầm quyền cấp: Bằng lái xe; hộ chiếu; thẻ học sinh; thẻ sinh viên;...
  • Nếu đang chờ cấp lại thẻ, đổi thẻ thì xuất trình giấy hẹn và kèm giấy chứng minh nhân thân.

Mất chứng minh thư có được khám bảo hiểm y tế không

Theo Điều 21, Luật Bảo hiểm y tế 2008 có sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

Khi muốn khám chữa bệnh theo BHYT, người bệnh cần lưu ý chỉ có 6 trường hợp được BHYT chi trả, bao gồm: Khám bệnh; chữa bệnh; phục hồi chức năng; khám thai định kỳ; sinh con; vận chuyển người bệnh từ tuyến dưới lên tuyến trân khi cấp cứu hoặc tuyến dưới không đảm bảo chuyên môn kỹ thuật.

Khi đi khám, chỉ cần là một trong 6 trường hợp này, người bệnh sẽ được hưởng BHYT.

  Không có chứng minh thư, người tham gia BHYT vẫn được khám BHYT nếu xuất trình được một loại giấy chứng minh nhân thân khác có kèm ảnh

Không có chứng minh thư, người tham gia BHYT vẫn được khám BHYT nếu xuất trình được một loại giấy chứng minh nhân thân khác có kèm ảnh

Theo quy định hưởng BHYT, nếu thẻ BHYT không có ảnh, người bệnh có thể dùng bất cứ một loại giấy tờ chứng minh nhân thân khác có ảnh để được thăm khám và điều trị. Như vậy, nếu mất chứng minh thư vẫn được khám BHYT bình thường.

Người tham gia BHYT có thể dùng một số giấy tờ khác để thay cho chứng minh thư như: Bằng lái xe, hộ chiếu, thẻ căn cước công dân, thẻ học sinh, sinh viên...

Nếu không có bất cứ giấy tờ nào khác có ảnh đính kèm, người bệnh có thể đến Ủy ban nhân dân xã/phường xin giấy xác nhận nhân thân có đóng dấu giáp lai.

Thạch Thảo/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: toasoan@giadinhmoi.vn

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | BÁO GIÁ QUẢNG CÁO