Khám trái tuyến bảo hiểm y tế 2020 được hưởng bao nhiêu?

Khám BHYT trái tuyến được hưởng bao nhiêu phần trăm là thắc mắc của rất nhiều người. Để nắm chắc vấn đề này hơn, hãy cùng tham khảo thông tin trong bài viết dưới đây.

Advertisement

Bảo hiểm y tế tự nguyện là gì?

Bảo hiểm y tế tự nguyện là hình thức bảo hiểm do Nhà nước tổ chức thực hiện, được mọi người tham gia một cách tự nguyện. Mục đích của BHYT là chăm sóc sức khỏe cho cộng đồng, giảm thiểu chi phí thăm khám, điều trị một phần hay toàn bộ cho đối tượng tham gia BHYT khi đau ốm, bệnh tật hoặc mất sức lao động.

Khám bảo hiểm y tế đúng tuyên là sử dụng thẻ BHYT để khám, chữa bệnh tại đúng cơ sở khám chữa bệnh đăng ký ban đầu.

Khám trái tuyến bảo hiểm y tế 2020 được hưởng bao nhiêu? 0

Khám chữa bệnh bằng BHYT, bạn có thể tiết kiệm được rất nhiều chi phí

Khám trái tuyến BHYT được hưởng bao nhiêu phần trăm

Thực tế, do nhiều yếu tố khách quan nên không phải lúc nào người tham gia BHYT cũng có thể đến khám hoặc chữa bệnh tại đúng cơ sở đăng ký khám ban đầu. Do điều kiện công việc hoặc chỗ ở mà đôi khi phải khám ở những nơi khác nhau. Vậy khi khám BHYT trái tuyến sẽ được hưởng bao nhiêu phần trăm.

Theo quy định của Luật bảo hiểm, khi khám trái tuyến, người tham gia BHYT vẫn được hưởng chế độ tuy nhiên mức hưởng sẽ giảm, trừ trường hợp đặc biệt theo quy định của Pháp luật.

1. Mức hưởng khi khám BHYT trái tuyến

Khoản 3, Điều 22, Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

  • Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;
  • Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí nội trú; từ 1/1/2021 là 100% chi phí điều trị nội trú, áp dụng trên cả nước.
  • Tại bệnh viện tuyến huyện là 100% chi phí áp dụng từ năm 2016.

Khám trái tuyến bảo hiểm y tế 2020 được hưởng bao nhiêu? 1

Người khám chữa bệnh BHYT trái tuyến sẽ được hưởng quyền lợi theo quy định của Pháp luật

2. Mức hưởng khi khám BHYT trái tuyến thuộc trường hợp đặc biệt

- Trường hợp người tham gia BHYT khám đúng tại nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu nhưng cơ sở này không đủ kỹ thuật chuyên môn hoặc trang thiết bị nên phải chuyển lên tuyến cao hơn.

Mức hưởng BHYT trong trường hợp chuyển tuyến như sau:

  • Hưởng 100% với những người thuộc Điểm a, d, e, g, h và i nằm trong khoản 3 Điều 12 của Luật 46/2014/QH13.
  • Hưởng 100% nếu viện khí khám chữa bệnh thấp hơn quy định của Chính phủ;
  • Hưởng 100% nếu người bệnh tham gia BHYT 5 năm liên tục, số tiền chi trả cao hơn 6 tháng lương cơ sở.
  • Hưởng 95% với người tham gia BHYT thuộc  Điểm a Khoản 2, Điểm k khoản 3, Điểm a Khoản 4 nằm trong Điều 12 của Luật 46/2014/QH13.
  • Hưởng 80% với các đối tượng còn lại.

Lưu ý: Những người được hưởng chế độ trên bắt buộc phải có giấy chuyển tuyến của cơ sở khám chữa bệnh tuyến dưới. Nếu không có giấy chuyển sẽ tính là khám trái tuyến, vượt tuyến.

-  Đồng bào dân tộc thiểu số, thuộc hộ nghèo hoặc người sống tại vùng có điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn; người sống tại huyện đảo, xã đảo khi đi khám chữa bệnh không đúng tuyến vẫn được hưởng theo như đúng tuyến.

Thạch Thảo/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: toasoan@giadinhmoi.vn

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | BÁO GIÁ QUẢNG CÁO