Làm thụ tinh trong ống nghiệm, thụ tinh nhân tạo có được hưởng BHYT không?

Làm thụ tinh trong ống nghiệm có được hưởng BHYT không là mối quan tâm của rất nhiều các cặp vợ chồng vô sinh, hiếm muộn, hãy cùng tìm hiểu nhé!

Ngày nay, tỉ lệ các cặp vợ chồng vô sinh, hiếm muộn ngày càng tăng. Nhiều gia đình đã tìm đến phương pháp hỗ trợ sinh sản làm thụ tinh trong ống nghiệm (Phương pháp IVF) và thụ tinh nhân tạo bơm tinh trùng vào buồng tử cung (IUI). Tuy nhiên, những phương pháp này khá tốn kém. Chính vì vậy, nhiều người quan tâm hai phương pháp này có được hỗ trợ bảo hiểm y tế không và mức hỗ trợ là bao  nhiêu.

Những trường hợp không được hưởng BHYT

Điều 23 Luật BHYT có sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định các trường hợp không được BHYT chi trả, bao gồm:

  • Chi phí thuộc trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả;
  • Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng;
  • Khám sức khỏe;
  • Khám thai không nhằm mục đích điều trị;
  • Chữa trị các tật về mắt bao gồm: Lác, cận thị, tật khúc xạ, trừ trẻ em dưới 6 tuổi;
  • Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản; kế hoạch hóa gia đình; phá thai... trừ trường hợp đình chỉ thai do bệnh lý được bác sĩ chỉ định;
  • Sử dụng vật tư y tế gồm: Tay, chân giả, mắt giả, răng giả, máy trợ thính...
  • Khám chữa bệnh nghiện ma túy, các chất gây nghiện nói chung;
  • Giám định y khoa, pháp y, pháp y tâm thần
  • Tham gia thử nghiệm lầm sàng, nghiên cứu khoa học.
  Làm thụ tinh trong ống nghiệm và thụ tinh nhân tạo có được hưởng BHYT không là thắc mắc của nhiều bệnh nhân

Làm thụ tinh trong ống nghiệm và thụ tinh nhân tạo có được hưởng BHYT không là thắc mắc của nhiều bệnh nhân

Dịch vụ hỗ trợ sinh sản có được hưởng BHYT không?

Như vậy, đối với trường hợp thực hiện các dịch vụ hỗ trợ sinh sản sẽ không được hưởng bất cứ một khoản hỗ trợ BHYT nào dù đúng tuyến hay trái tuyến.

Thụ tinh ống nghiệm được coi là một trong những trường hợp sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản nên không được hưởng BHYT. Vì vậy, dù người bệnh sử dụng dịch vụ này hết bao nhiêu cũng đều phải tự chi trả 100%.

Ngoài thụ tinh trong ống nghiệm, thụ tinh nhân tạo bằng phương pháp bơm tinh trùng vào buồng tử cung (IUI) cũng được tính là sử dụng dịch vụ kỹ thuật hỗ trợ sinh sản và cũng không được hưởng BHYT.

Thạch Thảo/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: toasoan@giadinhmoi.vn

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | BÁO GIÁ QUẢNG CÁO