Mức hưởng BHYT khi sinh con năm 2020 là bao nhiêu?

Mức hưởng BHYT khi sinh con năm 2020 thay đổi thế nào đang là thắc mắc của nhiều chị em phụ nữ. Hãy cùng tham khảo thông tin qua bài viết dưới đây.

Mức hưởng Bảo hiểm y tế khi đi khám chữa bệnh

Khoản 1 và Khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi năm 2014 quy định:

Người tham gia BHYT khi đi khám, chữa bệnh được quỹ BHYT thanh toán chi phí trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

Mức hưởng BHYT khi sinh con năm 2020 là bao nhiêu? 0

Mức hưởng BHYT khi sinh con là thắc mắc của nhiều chị em phụ nữ

  • Người tham gia BHYT được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh với trường hợp chi phí cho một lần khám bệnh, chữa bệnh thấp hơn mức do Chính phủ quy định và khám bệnh, chữa bệnh tại tuyến xã.
  • Người tham gia BHYT hưởng 80% chi phí khám, chữa bệnh đối với các đối tượng khác.

Với trường hợp người tham gia BHYT đi khám chữa bệnh trái tuyến sẽ được hưởng mức BHYT như sau:

  • Người bệnh được hưởng 40% chi phí điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến trung ương;
  • Người bệnh hưởng 60% chi phí điều trị nội trú tại tuyến tỉnh; từ 1/1/2021 là 100%.
  • Người bệnh hưởng 100% chi phí tại tuyến huyện.

Mức hưởng BHYT khi sinh con

Điều 21 Luật BHYT có sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định, người than gia BHYT sẽ được chi trả chi phí: Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con.

Mức hưởng BHYT khi sinh con năm 2020 là bao nhiêu? 1

Sản phụ sẽ được hưởng 100% chi phí khi sinh đúng tuyến tại tuyến xã

Trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế sinh con sẽ được hưởng quyền lợi tùy thuộc vào cơ sở y tế nơi người tham gia lựa chọn sinh con, cụ thể:

  • Nếu người tham gia BHYT sinh con đúng tuyến sẽ được hưởng 100% chi phí khi sinh con tại tuyến xã và 80% chi phí khám chữa bệnh (trừ sinh con tại tuyến xã).
  • Nếu người tham gia BHYT sinh con trái tuyến sẽ được hưởng 32% chi phí khi sinh con nội trú tại tuyến trung ương; 48% chi phí khi sinh con nội trú tại tuyến tỉnh và 80% chi phí khi sinh con tại tuyến huyện.

Trên đây là một số thông tin cụ thể giúp bạn hiểu rõ về quyền lợi BHYT khi sinh con. Hãy nắm rõ để có hiểu biết và chắc chắn về quyền lợi mà mình được hưởng.

Thạch Thảo/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

Advertisement

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: toasoan@giadinhmoi.vn

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | BÁO GIÁ QUẢNG CÁO