Nghỉ việc xong mua BHYT ở ngoài có được tính là 5 năm liên tục không?

Sau khi nghỉ việc tại doanh nghiệp, người lao động sẽ phải trả lại thẻ BHYT, vậy trường hợp người lao động mua BHYT tự nguyện bên ngoài có được coi là 5 năm liên tục không?

Sau khi nghỉ việc tại doanh nghiệp, điều khiến người lao động băn khoăn nhiều nhất chính là vấn đề về BHXH và quyền lợi BHYT. Khi người lao động vẫn muốn nối tiếp bảo hiểm y tế tự nguyện bên ngoài thì có được coi là 5 năm liên tục và được hưởng các quyền lợi của hình thức bảo hiểm này hay không là thắc mắc của nhiều người.

Nghỉ việc xong mua BHYT tự nguyện ở ngoài có được tính là 5 năm liên tục không?

Khoản 5 Điều 12 Nghị đinh 146/2018/NĐ-CP quy định:

Bảo hiểm y tế 5 năm liên tục là quá trình người lao động tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục và không gián đoạn quá 3 tháng theo quy định thì trên thẻ sẽ xác định đủ 5 năm liên tục.

Người tham gia Bảo hiểm y tế sẽ được cấp ''Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm" và hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh BHYT cho các lần khám sau.

Trong đó, điều kiện phải có đủ thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục, thời gian gián đoạn không quá 3 tháng, có số tiền chi trả phí khám chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở..

Trừ trường hợp người tham gia bảo hiểm tự ý khám trái tuyến.

Trường hợp người lao động nghỉ việc tại doanh nghiệp nhưng tiếp tục mua BHYT tự nguyện ở ngoài theo hộ gia đình thì vẫn được tính là 5 năm liên tục, điều kiện là thời gian gián đoạn bảo hiểm không quá 3 tháng.

  Sau khi nghỉ việc, người lao động có thể tham gia BHYT tự nguyện theo hộ gia đình

Sau khi nghỉ việc, người lao động có thể tham gia BHYT tự nguyện theo hộ gia đình

Sau khi người lao động nghỉ ở doanh nghiệp thì để tiếp tục theo bảo hiểm y tế có thể tiếp tục mua Bảo hiểm y tế hộ gia đình (Theo Luật BHYT hiện hành, bạn không thể mua BHYT riêng lẻ.)

Thủ tục tham gia BHYT theo hộ gia đình

Để tham gia BHYT hộ gia đình, người tham gia cần chuẩn bị bao gồm những giấy tờ sau:

  • Tờ khai tham gia BHYT;
  • Danh sách người muốn tham gia BHYT;
  • Danh sách đăng ký tham gia BHYT hộ gia đình;
  • Sổ hộ khấu bản chính hoặc sổ tạm trú;
  • Bản chính hoặc ảnh chụp thẻ BHYT người đã có thẻ để nộp kèm hồ sơ.
Thạch Thảo/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

Advertisement

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: toasoan@giadinhmoi.vn

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | BÁO GIÁ QUẢNG CÁO