Trường hợp nào thẻ BHYT không còn giá trị sử dụng?

Trong những trường hợp nào thẻ BHYT không có giá trị sử dụng là thắc mắc của hầu hết những người tham gia BHYT, hãy cùng tham khảo thông tin dưới đây nhé!

Trường hợp nào thẻ BHYT không còn giá trị sử dụng

Khoản 4 Điều 16 Luật Bảo hiểm y tế có sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

Thẻ BHYT không còn giá trị sử dụng trong những trường hợp sau đây:

  • Thẻ hết hạn sử dụng;
  • Thẻ bị sửa chữa, tẩy xóa;
  • Người có tên trong thẻ không tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế.

Khi người tham gia BHYT nhận thẻ, cần kiểm tra những thông tin trên thẻ xem đã chính xác chưa. Nếu có sai sót, tuyệt đối không tự ý dùng bút sửa lại mà phải báo lại cho cơ quan BHXH hoặc nơi cấp phát thẻ để xin cấp lại.

Dưới đây là thủ tục xin cấp lại thẻ BHYT, với những người tham gia BHYT nên lưu lại phòng khi cần đến.

  Người bệnh tuyệt đối không được tự ý chỉnh sửa thông tin trên thẻ BHYT

Người bệnh tuyệt đối không được tự ý chỉnh sửa thông tin trên thẻ BHYT

Thủ tục xin cấp lại thẻ BHYT

Căn cứ Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH, gồm cả hai bên, người tham gia BHYT và đơn vị giải quyết:

Người tham gia cần hoàn tất các giấy tờ sau:

  • Tờ khai điều chỉnh thông tin BHYT;
  • Giấy tờ kèm theo (nếu có): Giấy chứng nhận hộ nghèo, cận nghèo, người sinh sống trong vùng có điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn, vùng biên giới, hải đảo…
  • Đơn vị giải quyết
  • Bảng kê thông tin theo mẫu quy định sẵn;
  • Đối chiếu thông tin, ký nhận.

Địa điểm nhận hồ sơ cấp lại BHYT

Trường hợp 1: Người tham gia BHYT đồng thời tham gia BHXH

Có thể nộp cho đơn vị mình đang công tác hoặc trực tiếp tại cơ quan BHXH.

Trường hợp 2: Người chỉ tham gia BHYT

  • Nộp hồ sơ cho UBND xã hoặc cơ quan BHXH;
  • Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp nộp tại cơ quan BHXH;
  • Người được ngân sách nhà nước hỗ trợ hoàn toàn BHYT nộp tại UBND xã;
  • Người được ngân sách nhà nước hỗ trợ một phần nộp tại Đại lý thu BHYT hoặc cơ quan bảo hiểm;
  • Học sinh, sinh viên nộp hồ sơ cho nhà trường.
  • Người tham gia theo hộ gia đình nộp cho Đại lý thu BHYT hoặc cơ quan BHXH.

Thời gian nhận lại thẻ

  • Trường hợp xin cấp lại thẻ BHYT không thay đổi thông tin trong thẻ thì nhận trong ngày, sau khi hoàn tất hồ sơ quy định.
  • Trường hợp có thay đổi thông tin trên thẻ thì thời gian không quá 3 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.
Thạch Thảo/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: toasoan@giadinhmoi.vn

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | BÁO GIÁ QUẢNG CÁO