Giá trị sử dụng thẻ BHYT của học sinh, sinh viên là như thế nào?

Giá trị sử dụng của thẻ BHYT của học sinh, sinh viên là như thế nào là câu hỏi được nhiều các bạn học sinh, sinh viên quan tâm khi tham gia BHYT. Chúng ta hãy cùng tham khảo thông tin dưới đây nhé!

Quy định của Luật BHYT với các đối tượng tham gia

Điều 4 Nghị định 146/2018/NĐ-CP chỉ rõ các đối tượng được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng bảo hiểm y tế, bao gồm:

  • Người thuộc hộ gia đình cận nghèo;
  • Người thuộc hộ gia đình nghèo đa chiều không thuộc trường hợp quy định tại điểm a khoản 9 Điều 3 Nghị định này;
  • Học sinh, sinh viên;
  • Người thuộc hộ gia đình làm nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp và diêm nghiệp có mức sống trung bình theo quy định của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ.

Đồng thời, Khoản 7 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

Đối với đối tượng quy định tại khoản 3 Điều 4 Nghị định này:

- Thẻ bảo hiểm được cấp hằng năm cho học sinh của cơ sở giáo dục phổ thông, cụ thể:

  • Với học sinh cấp 1: Giá trị sử dụng bắt đầu từ ngày 01 tháng 10 năm đầu tiên của cấp tiểu học;
  • Với học sinh lớp 12: Thẻ có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm đó.

- Thẻ BHHT được cấp hằng năm cho học sinh, sinh viên các trường trung cấp, cao đẳng, đại học.

  Giá trị sử dụng thẻ BHYT của học sinh, sinh viên là thắc mắc của nhiều bạn tham gia BHYT

Giá trị sử dụng thẻ BHYT của học sinh, sinh viên là thắc mắc của nhiều bạn tham gia BHYT

  • Với học sinh, sinh viên năm thứ nhất của khóa học: Thẻ có giá trị sử dụng từ ngày nhập học, trừ trường hợp thẻ của học sinh lớp 12 đang còn giá trị sử dụng;
  • Với học sinh, sinh viên năm cuối của khóa học: Thẻ có giá trị sử dụng đến ngày cuối của tháng kết thúc khóa học.

Giá trị sử dụng thẻ BHYT của học sinh, sinh viên

- Đối với thẻ học sinh:

  • Học sinh lớp 1: Giá trị của thẻ BHYT bắt đầu tính từ ngày 01 tháng 10 năm đầu tiên của cấp tiểu học;
  • Học sinh lớp 12: Giá trị của thẻ BHYT tính đến hết 30/9 của năm đó;

- Đối với sinh viên:

  • Với sinh viên năm nhất: Giá trị của thẻ BHYT tính từ ngày nhập học, trừ trường hợp thẻ của học sinh lớp 12 đang còn giá trị sử dụng;
  • Với sinh viên năm cuối: Giá trị của thẻ BHYT áp dụng đến ngày cuối cùng của tháng kết thúc khóa học.
Thạch Thảo/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: toasoan@giadinhmoi.vn

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | BÁO GIÁ QUẢNG CÁO