Thẻ bảo hiểm y tế có còn giá trị sử dụng khi đã nghỉ việc không?

Có được dùng thẻ BHYT đã mua ở doanh nghiệp khi đã nghỉ việc hay không là vấn đề được nhiều người lao động khi mới thôi việc quan tâm. Cùng tham khảo thông tin dưới đây để có câu trả lời cho mình về vấn đề này nhé!

Advertisement

Có được khám chữa bệnh BHYT khi đã nghỉ việc hay không?

Khoản 2, Điều 50 quyết định 595 của Luật Bảo hiểm quy định, doanh nghiệp có trách nhiệm lập, nộp hồ sơ, trích nộp tiền BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp,... theo đúng quy trình, quy định.

Mục đích của việc làm này là để quản lý chặt chẽ đối tượng tham gia BHXH, bảo hiểm y tế tránh lợi dụng các loại hình bảo hiểm để trục lợi cá nhân.

  Khi nghỉ việc có được sử dụng thẻ BHYT không là thắc mắc của nhiều người

Khi nghỉ việc có được sử dụng thẻ BHYT không là thắc mắc của nhiều người

Trong trường hợp doanh nghiệp có người xin nghỉ mà lập danh sách báo giảm chậm thì phải đóng đủ số tiền BHYT các tháng báo chậm.

Khi nghỉ việc, thẻ BHYT vẫn còn giá trị thì có được hưởng không?

Theo Luật Bảo hiểm quy định, khi đã báo giảm người tham gia BHYT tại doanh nghiệp thì thẻ BHYT của người tham gia đã thôi việc chỉ có giá trị sử dụng đến hết tháng đó.

Người lao động nghỉ việc sẽ không được sử dụng thẻ BHYT đến hết hạn sử dụng như trên thẻ quy định.

Đây là lý do một người bệnh bất kỳ khi đi thăm khám BHYT đều phải kiểm tra giá trị sử dụng của thẻ. Dựa vào kết quả kiểm tra, cơ sở khám chữa bệnh BHYT sẽ:

- Thanh toán chi phí khám chữa bệnh theo đúng quy định của Pháp luật và Luật Bảo hiểm đối với thẻ BHYT còn giá trị;

- Không thanh toán với trường hợp người tham gia đã báo giảm nhưng tại thời điểm khám chữa bệnh thẻ vẫn còn hạn sử dụng.

Làm thế nào để sử dụng tiếp thẻ BHYT

  Người lao động có thể tham gia hình thức BHYT theo hộ gia đình để tiếp tục sử dụng thẻ BHYT

Người lao động có thể tham gia hình thức BHYT theo hộ gia đình để tiếp tục sử dụng thẻ BHYT

Mỗi người tham gia BHYT chỉ được cấp 1 thẻ BHYT với 1 mã số xác định mức hưởng cũng như các quyền lợi.

Để tiếp tục tham gia BHYT khi đã nghỉ việc, người lao động hoàn toàn có thể chọn hình thức tham gia BHYT theo hộ gia đình với cách thức đơn giản, nhanh gọn và đẩm bảo quyền lợi cho chính bản thân mình.

Khi chuyển hình thức tham gia BHYT, thẻ bảo hiểm vẫn có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn của thẻ trước. Người tham gia BHYT vẫn được hưởng mức bảo hiểm theo hình thức tham gia.

Thạch Thảo/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: toasoan@giadinhmoi.vn

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | BÁO GIÁ QUẢNG CÁO