Khám sức khỏe định kỳ có được hưởng BHYT không?

BHYT là chính sách an sinh xã hội nhằm bảo vệ sức khỏe, tiền bạc cho người tham gia. Vậy khám sức khỏe định kỳ có được hưởng BHYT không là thắc mắc của nhiều người.

Advertisement

Khám sức khỏe định kỳ là như thế nào?

Sức khỏe là vốn quý nhất của cuộc sống, là chìa khóa vạn năng để mỗi người thực hiện ước mơ, hoài bão của mình. Nếu không có sức khỏe, chúng ta sẽ trở nên buồn bã, đau đớn và chán nản.

Chính vì thế, việc khám sức khỏe định kỳ là vô cùng quan trọng. Nhiều người có chung thắc mắc, khám sức khỏe định kỳ có được hưởng bảo hiểm y tế hay không.

Các trường hợp không được BHYT chi trả

Điều 23 Luật bảo hiểm y tế có sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định các trường hợp không được BHYT chi trả, bao gồm:

  Khám sức khỏe định kỳ có được hưởng BHYT hay không?

Khám sức khỏe định kỳ có được hưởng BHYT hay không?

+ Chi phí thuộc trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả;

+ Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng;

+ Khám sức khỏe;

+ Khám thai không nhằm mục đích điều trị;

+ Chữa trị các tật về mắt bao gồm: Lác, cận thị, tật khúc xạ, trừ trẻ em dưới 6 tuổi;

+ Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản; kế hoạch hóa gia đình; phá thai... trừ trường hợp đình chỉ thai do bệnh lý được bác sĩ chỉ định;

+ Sử dụng vật tư y tế gồm: Tay, chân giả, mắt giả, răng giả, máy trợ thính...

+ Khám chữa bệnh nghiện ma túy, các chất gây nghiện nói chung;

+ Giám định y khoa, pháp y, pháp y tâm thần

+ Tham gia thử nghiệm lầm sàng, nghiên cứu khoa học.

Khám sức khỏe định kỳ có được hưởng BHYT không

Theo quy định trên, có thể thấy, khám sức khỏe định kỳ nằm trong danh mục những trường hợp không được bảo hiểm y tế chi trả. Vì vậy, khám sức khỏe định kỳ không được BHYT thanh toán hỗ trợ, dù khám đúng tuyến hay trái tuyến.

Thạch Thảo/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

Advertisement

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: toasoan@giadinhmoi.vn

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | BÁO GIÁ QUẢNG CÁO