Khám vô sinh, hiếm muộn có được hưởng BHYT không?

Vô sinh, hiếm muộn ngày càng trở thành nỗi ám ảnh của nhiều cặp vợ chồng khi kết hôn đã lâu mà không có bầu. Khám vô sinh, hiếm muộn có được hưởng BHYT không là băn khoăn của không ít người.

Ngày nay, do nhiều yếu tố tác động như môi trường ô nhiễm, thực phẩm không an toàn,... sức khỏe con người bị ảnh hưởng dẫn đến nhiều căn bệnh, trong đó có vô sinh, hiếm muộn.

Khám chữa vô sinh, hiếm muộn là một hành trình dài, mệt mỏi và rất tốn kém. Chính vì thế, nhiều người có chung thắc mắc, khám vô sinh, hiếm muộn có được hưởng bảo hiểm y tế hay không, hãy cùng tham khảo thông tin dưới đây!

Khám vô sinh, hiếm muộn có được hưởng BHYT không?

Điều 23 Luật BHYT có sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định các trường hợp không được BHYT chi trả, bao gồm:

  • Chi phí thuộc trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả;
  • Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng;
  • Khám sức khỏe;
  • Khám thai không nhằm mục đích điều trị;
  • Chữa trị các tật về mắt bao gồm: Lác, cận thị, tật khúc xạ, trừ trẻ em dưới 6 tuổi;
  • Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản; kế hoạch hóa gia đình; phá thai... trừ trường hợp đình chỉ thai do bệnh lý được bác sĩ chỉ định;
  • Sử dụng vật tư y tế gồm: Tay, chân giả, mắt giả, răng giả, máy trợ thính...
  • Khám chữa bệnh nghiện ma túy, các chất gây nghiện nói chung;
  • Giám định y khoa, pháp y, pháp y tâm thần
  • Tham gia thử nghiệm lầm sàng, nghiên cứu khoa học.
  Khám vô sinh, hiếm muộn rất mất thời gian và tốn kém, vậy có được hưởng BHYT không là thắc mắc của nhiều người

Khám vô sinh, hiếm muộn rất mất thời gian và tốn kém, vậy có được hưởng BHYT không là thắc mắc của nhiều người

Theo quy định của Luật BHYT trên đây, khi sử dụng dịch vụ kỹ thuật hỗ trợ sinh sản thì sẽ không được BHYT hỗ trợ.

Vì vậy, trong trường hợp người tham gia BHYT vì không biết nguyên nhân hiếm muộn mà đi khám để kiểm tra thì không được tính vào việc khám hiếm muộn mà sẽ được coi là khám sức khỏe bình thường, sẽ không được hưởng BHYT.

Trường hợp người tham gia bảo hiểm đã xác định được nguyên nhân hiếm muộn và muốn điều trị thì cũng không được BHYT hỗ trợ chi phí khi điều trị.

Thạch Thảo/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: toasoan@giadinhmoi.vn

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | BÁO GIÁ QUẢNG CÁO