Phẫu thuật u tuyến giáp có được hưởng BHYT không?

U tuyến giáp lành tính là bệnh lý thường gặp nhất của tuyến giáp. Tỉ lệ chữa khỏi u tuyến giáp là 90 - 100%. Vậy phẫu thuật u tuyến giáp có được hưởng BHYT hay không?

U tuyến giáp lành tính là bệnh gì?

U tuyến giáp lành tính là bệnh khá phổ biến với người Việt Nam, tỉ lệ nữ mắc bệnh cao hơn nam.

Bệnh biểu hiện là những khối u, bướu chứa đầy chất rắn, cứng hoặc lỏng hình thành trong tuyến giáp - một tuyến nhỏ nằm ở vùng cổ, ngay trên xương ức.

Đa phần các u tuyến giáp đều lành tính, chỉ có khoảng 4-7% là ác tính. Các khối u lành tính có thể bao gồm u dạng tuyến của tuyến giáp, viêm tuyến giáp, u nang tuyến giáp và bướu giáp đa nhân. 

Thông thường, nếu u tuyến giáp có kích thước nhỏ, không to lên theo thời gian và không gây trở ngại tới sinh hoạt của bệnh nhân thì các bác sĩ có thể để bệnh nhân theo dõi và chưa cần tiến hành phẫu thuật loại bỏ.

Tuy nhiên, một số trường hợp, khối u tuyến giáp cần phải được phẫu thuật loại bỏ. Khi nó phát triển lớn làm trở ngại tới vận động, ăn uống, gây khó thở.

  U tuyến giáp lành tính là một bệnh thường gặp, tỉ lệ chữa khỏi khá cao

U tuyến giáp lành tính là một bệnh thường gặp, tỉ lệ chữa khỏi khá cao

Phẫu thuật u tuyến giáp có được hưởng BHYT không?

Câu trả lời là có! Điều 22 Luật BHYT nêu rõ:

Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám, chữa bệnh theo quy định tại Điều 26, 27, 28 của Luật này được quỹ BHYT hỗ trợ chi phí trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

  • Hỗ trợ 100% chi phí khám chữa bệnh với đối tượng tại điểm a, d, e, h, i tại Khoản 3 Điều 12 của Luật này;
  • Hỗ trợ 100% chi phí khám chữa bệnh với trường hợp chi phí cho một lần khám chữa bệnh thấp hơn do Chính phủ quy định tại tuyến xã;
  • Hỗ trợ 100% chi phí khám, chữa bệnh khi người này có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục, đồng thời số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;
  • Hỗ trợ 95% chi phí khám, chững bệnh với các đối tượng quy định tại điểm a khoản 2, điểm k khoản 3 và điểm a khoản 4 Điều 12 của Luật này;
  • Hỗ trợ 80% chi phí với các đối tượng khác.

Mức hưởng BHYT khi phẫu thuật u tuyến giáp

Khoản 1 Điều 21 Luật BHYT 2008 quy định, người bệnh phẫu thuật u tuyến giáp theo chế độ BHYT sẽ được hưởng mức hỗ trợ cụ thể là:

  • 40% chi phí điều trị nội trú tại tuyến trung ương;
  • 60% chi phí điều trị nội trú tại tuyến tỉnh, từ 1/1/2021 người tham gia BHYT hưởng 100%.
  • 100% chi phí khám chữa bệnh tại bệnh viện tuyến huyện.
Thạch Thảo/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: toasoan@giadinhmoi.vn

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | BÁO GIÁ QUẢNG CÁO