Khám bệnh xã hội có được hưởng BHYT không?

Khám bệnh xã hội có được hưởng BHYT không là băn khoăn của nhiều người, hãy cùng tham khảo thông tin trong bài viết dưới đây nhé!

Bệnh xã hội là gì?

Bệnh xã hội nhằm chỉ những bệnh có khả năng lây lan nhanh, nguy hiểm trong cộng đồng dân cư và có ảnh hưởng lớn đến toàn xã hội.

Bệnh xã hội chủ yếu lây truyền qua quan hệ tình dục không an toàn, truyền máu hoặc tiếp xúc trực tiếp, một số lây từ mẹ sang con.

Khám bệnh xã hội có được hưởng BHYT không?

Điều 23 Luật bảo hiểm y tế có sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định các trường hợp không được BHYT chi trả, bao gồm:

  • Chi phí thuộc trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả;
  • Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng;
  • Khám sức khỏe;
  • Khám thai không nhằm mục đích điều trị;
  • Chữa trị các tật về mắt bao gồm: Lác, cận thị, tật khúc xạ, trừ trẻ em dưới 6 tuổi;
  • Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản; kế hoạch hóa gia đình; phá thai... trừ trường hợp đình chỉ thai do bệnh lý được bác sĩ chỉ định;
  • Sử dụng vật tư y tế gồm: Tay, chân giả, mắt giả, răng giả, máy trợ thính...
  • Khám chữa bệnh nghiện ma túy, các chất gây nghiện nói chung;
  • Giám định y khoa, pháp y, pháp y tâm thần
  • Tham gia thử nghiệm lầm sàng, nghiên cứu khoa học.
  Khám bệnh xã hội có được hưởng BHYT không là quan tâm của nhiều người

Khám bệnh xã hội có được hưởng BHYT không là quan tâm của nhiều người

Theo quy định trên, nếu người tham gia BHYT đi khám chữa bệnh thuộc 1 trong 12 trường hợp kể trên thì sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế.

Ngoài ra, Khoản 1 Điều 21 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định về phạm vi được hưởng của người tham gia BHYT:

  • Khám chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;
  • Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên với các đối tượng quy định tại các điểm 1, d, e, g, h, i và khoản 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu, hoặc viện tuyến dưới không đảm bảo về chuyên môn kỹ thuật.

Trong trường hợp, nếu người bệnh biết mình mắc bệnh xã hội, cụ thể như bệnh nam khoa hoặc phụ khoa thì sẽ được chi trả BHYT khi đi khám, chữa bệnh.

Mức hưởng sẽ phụ thuộc vào việc bạn thuộc đối tượng nào và đi khám đúng tuyến hay trái tuyến.

Thạch Thảo/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: toasoan@giadinhmoi.vn

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | BÁO GIÁ QUẢNG CÁO