Khám răng, nhổ răng có được hưởng BHYT không?

Rất nhiều người gặp phải các vấn đề về răng miệng, phổ biến nhất là sâu răng. Vậy khám răng, nhổ răng có được hưởng bảo hiểm y tế không, hãy cùng tìm hiểu.

 Khám răng, nhổ răng có được hưởng BHYT không?

Điều 21 Luật BHYT có sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định rõ về phạm vi được hưởng bảo hiểm y tế của người tham gia bảo hiểm, cụ thể như sau:

Người tham gia BHYT được quỹ bảo hiểm chi trả chi phí cho các trường hợp khám chữa bệnh sau đây:

  • Khám, chữa bệnh phục hổi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;
  • Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên với các đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h, i và Khoản 3 Điều 12 của Luật này, trong trường hợp cấp cứu bệnh nhân hoặc chuyển tuyến bệnh viện vì tuyến dưới không đáp ứng chuyên môn kỹ thuật.
  • Bộ trưởng Bộ y tế chủ trì phối hợp với các bộ, ban, ngành liên quan ban hành mục và tỷ lệ, điều kiện thanh toán với thuốc, hóa chất, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế thuộc phạm vi ảnh hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế.
  Khám răng, nhổ răng có được hưởng BHYT không là thắc mắc của nhiều người

Khám răng, nhổ răng có được hưởng BHYT không là thắc mắc của nhiều người

Đồng thời, Điều 23 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 có quy định về các trường hợp không được hưởng BHYT bao gồm:

  • Đối tượng được Ngân sách nhà nước chi trả;
  • Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng;
  • Khám sức khỏe;
  • Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ;
  • Khám thai không nhằm mục đích điều trị;
  • Chữa trị các tật về mắt bao gồm: Lác, cận thị, tật khúc xạ, trừ trẻ em dưới 6 tuổi;
  • Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản; kế hoạch hóa gia đình; phá thai... trừ trường hợp đình chỉ thai do bệnh lý được bác sĩ chỉ định;
  • Sử dụng vật tư y tế gồm: Tay, chân giả, mắt giả, răng giả, máy trợ thính...

Tóm lại, với câu hỏi ''Khám răng, nhổ răng có được hưởng BHYT không'' thì câu trả lời là có, trong trường hợp đi khám răng định kỳ và được bác sĩ chỉ định nhổ răng sẽ được hưởng BHYT. Tuy nhiên, nếu trồng răng giả sẽ thuộc trường hợp sử dụng dịch vụ vật tư y tế thay thế nên sẽ không được bảo hiểm chi trả.

Lưu ý, khi đi nhổ răng theo chỉ định của bác sĩ, người bệnh cần mang thẻ BHYT có ảnh hoặc chứng minh thư, giấy tờ tùy thân kèm ảnh đi cùng.

Mức hưởng BHYT cho người khám, nhổ răng là bao nhiêu

Đối với trường hợp người bệnh được bác sĩ khám, chỉ định đi nhổ răng thì mức hưởng cụ thể sẽ là:

  • Người tham gia BHYT hưởng 40% chi phí điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến trung ương;
  • Người tham gia BHYT hưởng 60% chi phí điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến tỉnh;
  • Người tham gia BHYT hưởng 100% nếu khám, chữa bệnh tại bệnh viện tuyến huyện.
Thạch Thảo/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: toasoan@giadinhmoi.vn

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | BÁO GIÁ QUẢNG CÁO