Mức hưởng bảo hiểm y tế của trẻ em dưới 6 tuổi là bao nhiêu?

Theo quy định của Pháp luật, mọi trẻ em dưới 6 tuổi đều được cấp thẻ BHYT miễn phí, vậy mức hưởng BHYT của trẻ dưới 6 tuổi là bao nhiêu?

Trẻ em là ''mầm non'' tương lai của đất nước, chính vì thế trẻ em luôn được hưởng những điều kiện tốt nhất, đặc biệt về vấn đề sức khỏe.

Bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi

Ngay từ khi chào đời, các bé đã được tham gia bảo hiểm y tế cho đến khi tròn 6 tuổi mà không phải nộp bất cứ một khoản lệ phí nào.

Mức hưởng bảo hiểm y tế của trẻ em dưới 6 tuổi là bao nhiêu? 0

Tất cả trẻ em vừa chào đời đẽ được tham gia BHYT miễn phí tới khi 6 tuổi

Theo Khoản 7, Điều 3, Nghị định 146/2018/NĐ-CP và Khoản 6, Điều 1 Luật BHYT bổ sung năm 2014 quy định: Tất cả trẻ em vừa sinh ra cho tới khi tròn 6 tuổi đều thuộc đối tượng được cấp BHYT và hưởng BH miễn phí, được Ngân sách nhà nước hỗ trợ hoàn toàn.

Mức hưởng BHYT của trẻ dưới 6 tuổi

Cũng theo Khoản 7, Điều 3, Nghị định 146/2018/NĐ-CP và Khoản 6, Điều 1 Luật BHYT bổ sung năm 2014 quy định về mức hưởng BHYT của trẻ em dưới 6 tuổi như sau:

Mức hưởng BHYT của trẻ em dưới 6 tuổi khi đi khám chữa bệnh tại các cơ sở y tế khác nhau là không giống nhau, cụ thể:

  • Trẻ được hưởng 100% chi phí và không giới hạn tỉ lệ thanh toán thuốc, hóa chất, vật tư y tế và tất cả dịch vụ kỹ thuật nếu đúng tuyến;
  • Trẻ được hưởng 40% chi phí điều trị nội trú nếu trái tuyến trung ương;
  • Trẻ được hưởng 60% chi phí điều trị nếu trái tuyến tỉnh;
  • Trẻ được hưởng 100% chi phí thăm khám, điều trị nếu trái tuyến huyện.

Mức hưởng của trẻ dưới 6 tuổi đi khám chữa bệnh không có thẻ BHYT

Trong một số hoàn cảnh, bố mẹ cho trẻ đi khám nhưng quên mang thẻ BHYT hoặc thẻ của bé bị thất lạc dẫn đến việc không xuất trình được thẻ BHYT thì trẻ có được hưởng chế độ gì hay không là thắc mắc của nhiều phụ huynh.

Mức hưởng bảo hiểm y tế của trẻ em dưới 6 tuổi là bao nhiêu? 1

Trẻ sẽ được hưởng BHYT theo các mức khác nhau tùy vào nơi điều trị

Khoản 2, Điều 8 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 Bộ y tế quy định:

Trẻ em dưới 6 tuổi đi khám chữa bệnh mà không xuất trình được thẻ BHYT thì phải xuất trình giấy chứng sinh hoặc khai sinh; trường hợp phải điều trị nội trú mà không mang giấy chứng sinh thì thủ trưởng cơ sở y tế, cha mẹ hoặc người giám hộ phải ký xác nhận vào hồ sơ bệnh án để làm căn cứ thanh toán theo quy định.

Tóm lại, nếu trẻ dưới 6 tuổi chưa có BHYT, cha mẹ chỉ cần xuất trình giấy chứng sinh hoặc khai sinh chứng minh bé dưới 6 tuổi thì vẫn được hưởng quyền lợi bình thường như những bé có BHYT.

Thạch Thảo/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: toasoan@giadinhmoi.vn

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSTin Tuc | BÁO GIÁ QUẢNG CÁO